Căn Hộ Viva Plaza Quận 7 - Tôi có mua 1 căn hộ trong dự án chung cư hiện chưa xây xong móng. Chưa có hợp đồng mua bán và mới chỉ có văn bản thỏa thuận. Trong đó có ghi trước khi đến giai đoạn ký hợp đồng mua bán thì người mua phải đóng 25% giá trị căn hộ.

Xin luật sư cho biết như vậy có đúng không? Pháp luật Việt Nam quy định như thế nào về việc này. Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

Trình tự thanh toán khi mua nhà ở hình thành trong tương lai như thế nào?

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Thứ nhất: Điều kiện mua bán nhà hình thành trong tương lai.

Viva Plaza - Căn hộ chung cư này là bất động sản hình thành trong tương lại. Do đó, khi tiến hành mua bán, các bên cần tuân thủ đúng pháp luật về kinh doanh bất động sản hình thành trong tương lai. Hiện nay, việc mua bán nhà ở hình thành trong tương lai diễn ra khá sôi động trên thị trường bất động sản.



Mặc dù hình thức này có nhiều ưu điểm cho chủ đầu tư và khách hàng nhưng lại tiềm ẩn rất nhiều rủi ro. Thực trạng quy định của Luật kinh doanh bất động sản cũng gặp nhiều bất cập, nếu người mua không nắm được những quy định pháp luật có liên quan thì khi giao kết thực hiện hợp đồng rất dễ dẫn đến phát sinh tranh chấp.

Căn Hộ Viva Plaza - Luật kinh doanh bất động sản 2014 tại khoản 1 Điều 55 quy định về điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh như sau:

1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.